Tập đoàn Đất Xanh bầu ban lãnh đạo cấp cao ngay trước ĐHCĐ
(VNF) - Tập đoàn Đất Xanh, HĐQT đơn vị này vừa bầu ban lãnh đạo mới do ông Bùi Ngọc Đức- Tổng Giám đốc lên làm Chủ tịch thay cho ông Lương Ngọc Huy.

Thực hiện nghị quyết của HĐND TP. HCM, UBND TP. HCM đã chỉ đạo rà soát 1.269 dự án trên địa bàn (giai đoạn từ 2001-2011) với tổng diện tích 18.930ha đất.
Trong đó, tiếp tục thực hiện 469 dự án với diện tích 4.362,7ha; điều chỉnh cắt giảm quy mô, diện tích 10 dự án với tổng diện tích cắt giảm 33,84ha; đã hủy bỏ, chấm dứt văn bản chấp thuận chủ trương đầu tư và thu hồi, hủy bỏ quyết định giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất của 577/1.269 dự án (chiếm tỷ lệ 45,5%), với tổng diện tích 5.915,1/18.930ha đất.
Về công tác thu hồi đất, giao đất, cho thuê, chuyển mục đích sử dụng đất, đấu giá quyền sử dụng đất, giai đoạn 2011-2017, UBND TP đã ban hành 727 quyết định giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất với tổng diện tích 2.663,6ha. Tuy nhiên, vẫn còn nhiều trường hợp chậm đưa đất vào sử dụng, ảnh hưởng đến hiệu quả sử dụng đất.
Từ năm 2012 đến hết năm 2017, Trung tâm Phát triển Quỹ đất TP. HCM đã thực hiện bán đấu giá 20 khu đất do Trung tâm quản lý với tổng diện tích 13,97ha, với tổng mức giá khởi điểm gần 2.319 tỷ đồng và tổng giá trị đấu giá thành thu về cho ngân sách thành phố 3.915,15 tỷ đồng (tăng 68,83% so giá khởi điểm).
Trung tâm Dịch vụ Bán đấu giá tài sản trong giai đoạn 2014-2017 đã bán đấu giá thành công 150 địa chỉ nhà đất thuộc sở hữu nhà nước, thu được tổng số tiền 5.580 tỷ đồng so với giá khởi điểm tăng 1.890 tỷ đồng (tỷ lệ tăng 51,25%).
(VNF) - Mới đây, UBND TP. Hải Phòng ban hành quyết định giao đất (đợt 1) để thực hiện Dự án đầu tư xây dựng Khu dân cư mới Lương Xá, huyện Cẩm Giàng (cũ).
(VNF) - Lãnh đạo TP. HCM vừa ban hành quyết định cho phép khai thác phù hợp với loại hình căn hộ và công năng sử dụng đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.
(VNF) - Dự án Khu nhà ở xã hội Hòa Phước do Công ty Cổ phần Xây lắp thương mại Trường Hải làm chủ đầu tư, với tổng mức đầu tư hơn 2.000 tỷ đồng sẽ cung cấp cho thị trường khoảng 1.326 căn hộ nhà ở xã hội.
(VNF) - Từ mức lãi hơn 580 tỷ đồng năm 2024, VinaLiving Holdings bất ngờ báo lỗ 165 tỷ đồng trong năm 2025, phản ánh áp lực ngày càng lớn của thị trường bất động sản.
Giá nhà cho thuê tại Hà Nội đang có dấu hiệu giảm so với trước đó, mức giảm 15-30%.
(VNF) - CTCP Tập đoàn bất động sản Thắng Lợi là một trong 108 doanh nghiệp nằm trong diện kiểm tra của Cục Thuế năm 2026. Doanh nghiệp này gây chú ý khi đang đầu tư làm dự án KĐT The Win City hơn 9.200 tỷ đồng.
(VNF) - Dù đã đi vào hoạt động từ năm 2015, tổ hợp HH Linh Đàm với khoảng 10.000 căn hộ vẫn chưa thể cấp sổ đỏ, nguyên nhân xuất phát từ các vi phạm nghiêm trọng trong quá trình triển khai dự án.