Tuyên Quang: Quy hoạch đô thị nghỉ dưỡng 18.000 tỷ, Vinhomes 'đặt gạch' trước
Lệ Chi -
25/03/2024 23:24 (GMT+7)
(VNF) - UBND tỉnh Tuyên Quang vừa phê duyệt nhiệm vụ quy hoạch chi tiết Khu đô thị nghỉ dưỡng Mỹ Lâm - Tuyên Quang. Dự án có diện tích 540ha, tổng mức đầu tư hơn 18.300 tỷ đồng
Khu đô thị nghỉ dưỡng Mỹ Lâm - Tuyên Quang
Khu đô thị nghỉ dưỡng Mỹ Lâm - Tuyên Quang có địa điểm tại xã Mỹ Bằng (Yên Sơn) và xã Kim Phú và phường Mỹ Lâm (TP Tuyên Quang). Quy mô lập quy hoạch chi tiết khoảng 540,25ha; quy mô dân số khoảng 18.000 đến 20.000 người.
Khu đô thị sẽ gồm: đất ở mới, đất công trình hạ tầng xã hội, đất công trình hạ tầng kỹ thuật, đất cây xanh, đất giao thông….
Thời gian thực hiện dự án: Năm 2024 - 2025. Thời gian hoàn thành không quá 6 tháng kể từ khi nhiệm vụ quy hoạch được phê duyệt. Thời gian lập quy hoạch không bao gồm thời gian trình các cấp có thẩm quyền thẩm định, phê duyệt.
Trước đó, ngày 10/7/2023, Thủ tướng Chính phủ đã có quyết định chấp thuận chủ trương đầu tư dự án khu đô thị nghỉ dưỡng Mỹ Lâm - Tuyên Quang theo hình thức đấu thầu lựa chọn nhà đầu tư. Tiến độ thực hiện dự án là 4 năm từ khi có quyết định chấp thuận chủ trương đầu tư. Thời hạn hoạt động của dự án là 50 năm
Đến tháng 10/2023, Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh Tuyên Quang công bố nhà đầu tư duy nhất quan tâm nộp hồ sơ thực hiện dự án này là Công ty cổ phần Đầu tư xây dựng Thái Sơn - công ty con của Vinhomes.
Sở này cũng cho biết, tổng mức đầu tư của dự án là 18.345 tỷ đồng, bao gồm 17.113 tỷ đồng chi phí thực hiện và 1.232 tỷ đồng chi phí bồi thường, hỗ trợ tái định cư. Với quy mô này, dự án khu đô thị Mỹ Lâm là một trong những dự án lớn nhất trên địa bàn tỉnh Tuyên Quang.
Liên quan đến Công ty Thái Sơn, mới đây doanh nghiệp đã đăng ký làm nhà đầu tư dự án khu đô thị mới Tân Mỹ, huyện Đức Hòa với tổng vốn khoảng 3 tỷ USD. Dự án trên có quy mô hơn 930ha, phục vụ dân số gần 81.000 người. Theo quy hoạch, dự án sẽ có hơn 8.300 nhà ở liền kề, hơn 4.700 căn biệt thự, 7.280 căn hộ chung cư và gần 7.050 căn nhà ở xã hội
(VNF) - Trong khi nhiều nhà đầu tư thận trọng với chi phí vốn, một số dự án bất động sản bắt đầu đưa ra chính sách tài chính dài hạn để kích cầu. Tại Vinhomes Golden City, gói hỗ trợ lãi suất 0-6%/năm trong 5 năm đang được áp dụng cho dòng sản phẩm nhà phố, được kỳ vọng giúp người mua giảm áp lực vay vốn và cải thiện khả năng tiếp cận bất động sản thấp tầng.
(VNF) - Hệ sinh thái shophouse, văn phòng, trung tâm thương mại tại Goldmark City đang được nhìn nhận như một mô hình tiên phong với lợi thế đến từ nhu cầu sẵn của nhiều nhóm cộng đồng trong khu vực.
(VNF) - Bộ Xây dựng yêu cầu các địa phương phải đảm bảo quỹ đất, quy hoạch, tiến độ… để hoàn thành mục tiêu 158.700 căn nhà ở xã hội theo chỉ tiêu được giao.
(VNF) - Dự thảo nghị định hướng dẫn Nghị quyết 29/2026 được kỳ vọng tạo hành lang pháp lý thống nhất, xử lý dứt điểm các dự án đất đai vướng mắc kéo dài, tạo cú hích lớn cho thị trường.
(VNF) - Tập đoàn Vingroup vừa đề xuất phương án xây dựng hai đảo nhân tạo trên tuyến đường vượt biển nối Cần Giờ với Vũng Tàu, nhằm phục vụ thi công cầu, hầm và bố trí các hạng mục hạ tầng kỹ thuật vận hành.