Nhận diện 'bộ đôi' bắt tay làm sân golf hơn 1.600 tỷ tại Thanh Hoá

Văn Tuân - 07/11/2023 22:29 (GMT+7)

(VNF) - Công ty cổ phần Biệt thự và khách sạn Biển Đông Phương và Công ty cổ phần Phát triển TN là liên danh nhà đầu tư vừa được tỉnh Thanh Hoá chấp thuận cho làm dự án sân golf 18 lỗ tại xã Quảng Nham, huyện Quảng Xương. Dự án có tổng mức đầu tư hơn 1.600 tỷ đồng.

Dự án sân golf tại xã Quảng Nham này có diện tích đất khoảng 72.56 ha, tổng đầu tư dự án 1.616 tỷ đồng; gồm chi phí thực hiện dự án 1,533 tỷ đồng và chi phí bồi thường, hỗ trợ tái định cư 83 tỷ đồng. Vốn tự có của nhà đầu tư là 242.4 tỷ đồng (chiếm tỷ lệ 15% tổng vốn đầu tư), vốn vay ngân hàng 1,373.6 tỷ đồng (chiếm tỷ lệ 85% tổng vốn đầu tư).

Tiến độ xây dựng cơ bản và khai thác vận hành chậm nhất trong 36 tháng kể từ thời điểm được bàn giao đất...

Công ty cổ phần Biệt thự và khách sạn Biển Đông Phương (Công ty Biển Phương Đông) được thành lập vào năm 2011; trụ sở tại đường Trường Sa, phường Hòa Hải, quận Ngũ Hành Sơn, TP. Đà Nẵng với ngành nghề chính là kinh doanh bất động sản. Công ty có vốn điều lệ 250 tỷ đồng, do Vietnam Property Limited (trụ sở tại British Virgin Islands) góp 97.734%; Công ty TNHH MTV Đầu tư và phát triển Tân Tiến góp 1.671%; Công ty TNHH Dịch vụ Kim Ngân góp 0.557%.

Tháng 11/2017, doanh nghiệp này thay đổi cơ cấu cổ đông khi toàn bộ vốn điều lệ đều chuyển thành vốn tư nhân trong nước, nguyên do là Vietnam Property Limited thoái hết vốn. Các cổ đông thay thế trong công ty này không được công bố.

Tháng 12/2020, Công ty nâng vốn lên 650 tỷ đồng. Tháng 02/2021, Công ty đổi chức Tổng giám đốc kiêm đại diện pháp luật sang ông Michael Edward Kelly (quốc tịch Mỹ), chức Chủ tịch HĐQT do ông Đào Nguyên Đặng nắm giữ. Giữa năm 2021, ông Nguyễn Hùng Anh lên nắm chức Tổng giám đốc kiêm đại diện pháp luật DN. Tháng 4 năm nay, Công ty nâng vốn lên 1,400 tỷ đồng.

Biển Đông Phương từng là công ty đại chúng với mã chứng khoán là BDP, tuy nhiên vào tháng 10/2020, HĐQT Công ty đã thông qua huỷ đăng ký giao dịch và huỷ đăng ký lưu ký 25 triệu cp. Thời điểm này ông Đặng là Chủ tịch HĐQT Công ty.

Tính đến cuối tháng 09/2020, tức trước thời điểm Công ty đăng ký huỷ giao dịch cổ phiếu, BDP lỗ luỹ kế hơn 570 tỷ đồng và âm vốn chủ sở hữu 370 tỷ đồng. Ngoài ra Công ty có khoản phải trả gần 102 tỷ đồng đối với Công ty TNHH MTV Đầu tư và Phát triển Tân Tiến, 790 tỷ đồng đối với Công ty TNHH MTV Dịch vụ du lịch Vượng Phát, 658 tỷ đồng đối với Công ty TNHH MTV Đầu tư thương mại Hòa Quý. Đây đều là khoản phải trả theo hợp đồng hợp tác kinh doanh giữa BDP với ba công ty này trong việc đầu tư xây dựng và kinh doanh dự án khách sạn, biệt thự cao cấp trên khu đất 11.5 ha trên đường Trường Sa, phường Hòa Hải, quận Ngũ Hành Sơn, TP. Đà Nẵng. Tổng vốn đầu tư dự án gần 3,666 tỷ đồng đồng, trong đó BDP góp bằng quyền sử dụng đất và các chi phí đầu tư vào dự án ứng với số tiền gần 2,876 tỷ đồng...

“Đối tác” cùng Công ty cổ phần Biệt thự và khách sạn Biển Đông Phương tham gia xây dựng dự án sân Quảng Nham là Công ty cổ phần Phát triển TN có địa chỉ đóng tại số 33, đường Tây Hồ, phường Quảng An, quận Tây Hồ, Hà Nội. Doanh nghiệp được thành lập vào tháng 10/2002 do bà Nguyễn Thị Ngọc Anh (sinh năm 1970 – Hà Nội) làm người đại diện theo pháp luật kiêm giữ chức giám đốc công ty.

Trước đó, Công ty cổ phần Phát triển TN có vốn điều lệ 3.520 tỷ đồng, tuy nhiên, đến tháng 7/2020, công ty này giảm vốn điều lệ về mức 1.496 tỷ đồng.

Bà Ngọc Anh còn đứng tên tại một số pháp nhân khác như Công ty cổ phần Đầu tư dịch vụ kinh doanh bất động sản Hà Nội (đã ngừng hoạt động), Công ty TNHH Phát triển TN Hà Nội, Công ty TNHH Phát triển TN Hải Phòng, Công ty TNHH MTV Dịch vụ du lịch Vượng Phát.

Công ty cổ phần phát triển TN là doanh nghiệp từng sở hữu 70% vốn điều lệ Công ty TNHH Khách sạn Nhà Hát – chủ Khách sạn Hilton Hà Nội Opera tại số 1 Lê Thánh Tông, Hà Nội. Tuy nhiên, tháng 9/2020, phần vốn này đã được chuyển nhượng và nắm giữ bởi Công ty TNHH Phát triển TN Hà Nội. Ngoài ra, tính đến cuối năm 2020, TN còn sở hữu 26,7% vốn điều lệ Công ty cổ phần Du lịch dịch vụ Hà Nội...

Cùng chuyên mục
Ba dự án của Bách Đạt An ‘nợ’ gần 1.000 sổ đỏ: Đà Nẵng chờ Trung ương cho cơ chế

09/04/26 07:45 (GMT+7)

(VNF) - Ba dự án bất động sản do Công ty CP Bách Đạt An làm chủ đầu tư đang “nợ” khách hàng gần 1.000 sổ đỏ khiến khiếu nại kéo dài. TP. Đà Nẵng hiện chờ cơ chế từ Trung ương để hoàn thiện thủ tục giao đất, tháo gỡ điểm nghẽn cho các dự án.