Căn hộ giá 200 triệu ở Bắc Ninh thực tế như thế nào?
(VNF) - Thị trường nhà ở xã hội Bắc Ninh sôi động khi hai dự án tại Yên Phong và phường Nếnh đồng loạt mở bán với giá chỉ từ 223 triệu đồng/căn mà đi kèm nhiều tiện ích.
UBND tỉnh Bình Định vừa có quyết định chấp thuận chủ trương đầu tư đồng thời chấp thuận nhà đầu tư thực hiện Dự án Đầu tư xây dựng và kinh doanh kết cấu hạ tầng Khu công nghiệp Bình Nghi.
Theo quyết định, nhà đầu tư được lựa chọn thực hiện dự án là Công ty TNHH Đầu tư và Phát triển hạ tầng Khu công nghiệp Bình Nghi.
Dự án Đầu tư xây dựng và kinh doanh kết cấu hạ tầng Khu công nghiệp Bình Nghi có quy mô trên 207ha, được triển khai tại các thôn 3, thôn 4 và thôn Thủ Thiện Hạ thuộc xã Bình Nghi, huyện Tây Sơn, tỉnh Bình Định.

Tổng vốn đầu tư của dự án hơn 901 tỷ đồng, trong đó, vốn góp của nhà đầu tư là 135 tỷ đồng và phần còn lại 766 tỷ đồng được huy động từ nguồn vốn vay thương mại.
Dự án nhằm xây dựng và vận hành một khu công nghiệp hiện đại với hệ thống hạ tầng kỹ thuật đồng bộ, đáp ứng các quy chuẩn, tiêu chuẩn do Nhà nước ban hành.
Thời hạn hoạt động của dự án được xác định là 50 năm kể từ ngày có quyết định cho thuê đất của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.
Dự kiến tiến độ triển khai được chia thành nhiều giai đoạn kéo dài không quá 45 tháng. Cụ thể, từ quý II đến quý IV năm 2025, nhà đầu tư sẽ hoàn thành các thủ tục đầu tư, thực hiện công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng và khởi công xây dựng.
Giai đoạn từ quý I đến quý IV năm 2026 sẽ triển khai xây dựng hệ thống hạ tầng kỹ thuật trên diện tích 50ha, phù hợp với kế hoạch sử dụng đất giai đoạn 2021 – 2025.
Tiếp đó, trong thời gian từ quý I năm 2027 đến quý II năm 2028, nhà đầu tư sẽ hoàn thiện hạ tầng kỹ thuật trên phần diện tích còn lại là 157ha theo tiến độ bàn giao mặt bằng. Giai đoạn từ quý III đến quý IV năm 2028 sẽ tập trung xây dựng các hạng mục hoàn thiện đồng bộ hạ tầng.
Theo kế hoạch, toàn bộ dự án sẽ được đưa vào vận hành trong tháng 12 năm 2028. Khi đi vào hoạt động, dự án sẽ cung cấp mặt bằng sản xuất, kinh doanh cho các nhà đầu tư thứ cấp và vận hành các hạng mục hạ tầng kỹ thuật phục vụ các hoạt động công nghiệp, dịch vụ trong khu vực.
Công ty TNHH Đầu tư và Phát triển hạ tầng Khu công nghiệp Bình Nghi thành lập năm 2015, đăng ký thay đổi lần thứ 4 vào năm 2022. Trụ sở chính của doanh nghiệp đặt tại số 3 đường Lê Lai, phường Ngô Mây, thành phố Quy Nhơn, tỉnh Bình Định.