Tiềm lực của 2 đối thủ cạnh tranh làm Khu đô thị mới Núi Đối - Hải Phòng

Nguyễn Kim - 19/03/2024 23:21 (GMT+7)

(VNF) - Hai nhà đầu tư là Liên danh Công ty cổ phần Bất động sản HANO-VID - Công ty cổ phần Đầu tư - Phát triển Đức Trí và Liên danh Công ty cổ phần Đầu tư kinh doanh địa ốc Phương Đông - Công ty TNHH Một thành viên Đầu tư Phương Đông cùng đăng ký làm Dự án Khu đô thị mới tại thị trấn Núi Đối - Hải Phòng.

VNF

Dự án Khu đô thị mới tại thị trấn Núi Đối (huyện Kiến Thuỵ) có tổng diện tích  8,3 ha. Trong đó, dự án xây dựng 241 căn nhà ở liền kề, cao 5 tầng, diện tích từ 80 m2 - 120 m2/căn, mặt tiền 5 mét. Dự án sẽ cần tổng mức đầu khoảng 541 tỷ đồng. Trong đó, hơn 500 tỷ đồng dành cho chi phí thực hiện dự án và gần 41 tỷ đồng chi phí bồi thường, hỗ trợ tái định cư.

Trong Liên danh HANO – VID và Đức Trí, HANO-VID hoạt động từ ngày 26/11/2010, có trụ sở tại Hà Nội. Đến nay, công ty có vốn điều lệ 4.885,7 tỷ đồng, đại diện pháp luật là ông Nguyễn Thế Đạt (sinh năm 1985).

Về kết quả hoạt động kinh doanh, 6 tháng đầu năm 2023, HANO – VID ghi nhận lợi nhuận sau thuế chỉ 14,6 tỷ đồng, giảm 63,8% so với cùng kỳ năm 2022. Hệ số nợ phải trả/ vốn chủ sở hữu ở mức 3,1 lần; tỷ suất lợi nhuận/ vốn chủ sở hữu chỉ 0,28%.

Tính đến 30/6/2023, HANO – VID có dư nợ trái phiếu hơn 9.660 tỷ đồng.

Công viên thị trấn Núi Đối (Nguồn: Internet)

Tháng 9/2023, Công ty Cổ phần Bất động sản HANO-VID bị UBND tỉnh Hà Tĩnh ra quyết định xử phạt hành chính và khắc phục hậu quả do vi phạm về lĩnh vực đất đai tại Dự án Khu dân cư đô thị Bắc Phố Châu 1 (Hương Sơn, Hà Tĩnh). Tổng mức phạt đối với Công ty Cổ phần Bất động sản HANO-VID là hơn 3,9 tỉ đồng.

Công ty Đức Trí có địa chỉ đăng ký tại thành phố Chí Linh, tỉnh Hải Dương. Công ty được thành lập vào ngày 14/6/2007, hiện do bà Phan Thị Minh Phương, sinh năm 1992 làm người đại diện pháp luật công ty.

Công ty cổ phần Đầu tư - Phát triển Đức Trí đăng ký hoạt động đa nghành/nghề. Trong đó, kinh doanh bất động sản, quyền sử dụng đất thuộc chủ sở hữu, chủ sử dụng hoặc đi thuê là ngành chính mà doanh nghiệp xây dựng phát triển.

Trước đó, Đức Trí đã liên danh cùng công ty cổ phần Bất động sản Mỹ để đăng ký thực hiện dự án Khu dân cư Cao Nguyên, thị trấn Ngọc Lặc, huyện Ngọc Lặc (Thanh Hóa). Dự án có tổng mức đầu tư hơn 611 tỷ đồng.