Nhật ký bất động sản 24/12: Lập báo cáo ĐTM cho Vinhomes Tân Mỹ, kick-off Utopia Villas & Resort
Ánh Dương -
24/12/2025 06:30 (GMT+7)
(VNF) - Cần Thơ duyệt nhiệm vụ quy hoạch khu đô thị du lịch nghỉ dưỡng gần 3.000ha, Kinh Bắc nắm 99% vốn chủ tòa nhà trên đất vàng Láng Hạ, doanh nghiệp của tỷ phú Phạm Nhật Vượng làm dự án hơn 930ha tại Tây Ninh... là những tin tức nổi bật về thị trường bất động sản ngày 24/12.
Cần Thơ duyệt quy hoạch khu đô thị du lịch nghỉ dưỡng gần 3.000ha, vốn hơn 6 tỷ USD
UBND TP. Cần Thơ vừa phê duyệt nhiệm vụ quy hoạch phân khu khu đô thị du lịch nghỉ dưỡng Mekong, quy mô khoảng 2.945ha, tổng vốn đầu tư dự kiến hơn 6 tỷ USD. Khu vực quy hoạch có quy mô dân số khoảng 300.000 người, thuộc địa bàn các xã Châu Thành, Đông Phước, Phú Hữu và Thạnh Hòa.
Theo định hướng, dự án sẽ phát triển thành khu đô thị du lịch nghỉ dưỡng quy mô lớn, tích hợp các hoạt động văn hóa, thể thao, giải trí mang tính trải nghiệm. Các hạng mục chính gồm công viên nước, khu vui chơi giải trí, trung tâm thể thao đa năng, sân golf… hướng tới hình thành điểm đến du lịch mới của Cần Thơ và vùng ĐBSCL.
Một phần TP Cần Thơ
Trước đó, dự án từng được nghiên cứu trong giai đoạn Cần Thơ còn thuộc địa giới Hậu Giang, với Vingroup là đơn vị lập quy hoạch, tổng mức đầu tư khoảng 6,2 tỷ USD.
Sau khi sáp nhập với Hậu Giang và Sóc Trăng từ 1/7, Cần Thơ được kỳ vọng trở thành cực tăng trưởng mới của bất động sản, du lịch và logistics toàn vùng.
TP. HCM đề xuất gỡ vướng, cấp sổ hồng cho cư dân chung cư Millennium
Sở Nông nghiệp và Môi trường TP. HCM vừa kiến nghị UBND thành phố cho phép gỡ bỏ biện pháp ngăn chặn và triển khai cấp sổ hồng cho người mua nhà tại dự án 132 Bến Vân Đồn (chung cư Millennium, phường Khánh Hội) sau nhiều năm vướng mắc pháp lý.
Theo đó, dự án đã được Tổ công tác 1645 đưa vào diện tháo gỡ. Trên cơ sở bản án sơ thẩm của TAND TP. HCM và ý kiến thống nhất của tòa phúc thẩm, Sở Nông nghiệp và Môi trường đề xuất giao Văn phòng đăng ký đất đai TP tiếp nhận hồ sơ cấp giấy chứng nhận và hủy bỏ biện pháp ngăn chặn giao dịch đối với khu đất.
Riêng 76 căn hộ tái định cư tại dự án, việc cấp sổ hồng sẽ được xem xét sau khi hoàn tất các thủ tục theo quy định.
Chung cư Millennium gồm 653 căn hộ, đã đưa vào sử dụng từ năm 2018 và từng đủ điều kiện cấp sổ hồng từ năm 2019. Tuy nhiên, quá trình cấp giấy bị gián đoạn do khu đất liên quan vụ án sai phạm tại Tổng công ty Lương thực miền Nam Vinafood 2.
Kinh Bắc nắm 99% vốn chủ tòa nhà trên đất vàng Láng Hạ
Tổng công ty Phát triển Đô thị Kinh Bắc (KBC) vừa hoàn tất nhận chuyển nhượng toàn bộ vốn góp tại Công ty TNHH Đầu tư và Xây dựng 3H Việt Nam và Công ty TNHH Logistics A&E, qua đó đưa hai doanh nghiệp này trở thành công ty con.
Đáng chú ý, 3H Việt Nam và Logistics A&E hiện nắm 99% vốn tại Công ty Cổ phần Đầu tư Láng Hạ – chủ đầu tư dự án trung tâm thương mại và văn phòng tại số 1A, 1C, 1D phố Láng Hạ (Hà Nội). Điều này đồng nghĩa KBC gián tiếp sở hữu 99% vốn tại dự án “đất vàng” nằm ở nút giao Láng Hạ và Đê La Thành.
Theo quy hoạch, dự án cao 28 tầng và 4 tầng hầm, được cấp phép xây dựng từ năm 2011. Tuy nhiên, công trình đã bị dừng thi công từ tháng 5/2021 sau khi xây đến tầng 28 để hoàn thiện thủ tục phòng cháy chữa cháy và đến nay vẫn dang dở.
Về kết quả kinh doanh, sau 9 tháng, KBC ghi nhận doanh thu gần 5.400 tỷ đồng và lãi sau thuế hơn 1.560 tỷ đồng, đều tăng mạnh so với cùng kỳ.
Chủ đầu tư đề xuất quy hoạch mới khu Nhà Rồng - Khánh Hội không còn bố trí đất ở
Chủ đầu tư dự án khu phức hợp Nhà Rồng - Khánh Hội vừa đề xuất phương án quy hoạch mới theo hướng loại bỏ hoàn toàn chức năng ở, không bố trí đất ở và không phát sinh dân số, thay vào đó ưu tiên không gian công cộng, cây xanh và dịch vụ – du lịch ven sông Sài Gòn.
Theo phương án do Công ty TNHH Đầu tư Phát triển Đô thị Ngọc Viễn Đông đề xuất, gần 58% diện tích dự án dành cho cây xanh, công viên và mặt nước. Phần còn lại bố trí cảng hành khách quốc tế, các công trình công cộng như trung tâm văn hóa, hội nghị, bảo tàng, khách sạn, văn phòng phục vụ du lịch. Các khối công trình cao tầng không có chức năng nhà ở.
Đây là thay đổi lớn so với quy hoạch trước đó, vốn dành khoảng 20,7% diện tích cho đất ở với quy mô dân số gần 11.000 người. Phương án mới được cho là phù hợp định hướng của TP. HCM nhằm tăng không gian xanh ven sông, mở rộng trục Nguyễn Tất Thành và hình thành một không gian sinh hoạt cộng đồng quy mô lớn cho khu vực trung tâm.
Kick-off Utopia Villas & Resort
Vừa qua, lễ kick-off dự án Utopia Villas & Resort đã diễn ra tại khách sạn JW Marriott Hà Nội, thu hút hơn 1.000 chuyên viên kinh doanh đến từ nhiều đại lý phân phối như BHS, FAM, Midland, AHS, Doha, Vhomes. Sự kiện đánh dấu thời điểm dự án chính thức ra mắt thị trường.
Utopia Villas & Resort tọa lạc tại An Nghĩa (Phú Thọ), quy mô khoảng 200ha, gồm 7 phân khu với hơn 1.100 sản phẩm biệt thự và nhà phố. Dự án kết hợp địa hình đồi tự nhiên và hệ sinh thái mặt nước hồ Đá Bạc, được định hướng phát triển thành khu đô thị nghỉ dưỡng với hệ tiện ích đồng bộ.
Hà Nội sắp đấu giá “đất vàng” Cao Bá Quát làm khách sạn 5 sao, giá từ 679 tỷ đồng
Khu đất rộng 3.366m2 tại số 18 Cao Bá Quát, phường Ba Đình (Hà Nội) dự kiến được đưa ra đấu giá quyền sử dụng đất vào ngày 25/12, với giá khởi điểm từ 679 tỷ đồng. Khu đất được quy hoạch xây dựng khách sạn 5 sao, cao tối đa 6 tầng, tổng diện tích sàn hơn 15.900m2.
Giá khởi điểm vòng đầu là 201,7 triệu đồng/m2; bước giá tối thiểu cho các vòng tiếp theo là 2 triệu đồng/m2. Phiên đấu giá phải trải qua ít nhất 3 vòng, nhà đầu tư tham gia phải đặt trước 20% giá trị khởi điểm, tương đương khoảng 135,8 tỷ đồng. Tổng mức đầu tư dự kiến của dự án tối thiểu hơn 911,3 tỷ đồng, bao gồm chi phí đất và xây dựng.
Đồng Nai thu hồi hơn 63ha đất phục vụ cao tốc TP. HCM – Thủ Dầu Một - Chơn Thành
UBND phường Chơn Thành (tỉnh Đồng Nai) cho biết đã hoàn thành bồi thường, thu hồi hơn 63ha đất để triển khai dự án cao tốc TP. HCM - Thủ Dầu Một - Chơn Thành, đạt trên 93% diện tích cần giải phóng mặt bằng.
Dự án đoạn qua Đồng Nai dài khoảng 7km, tổng vốn đầu tư 1.474 tỷ đồng, ảnh hưởng đến khoảng 325 hộ dân. Đến nay, địa phương đã phê duyệt 11 đợt bồi thường với tổng kinh phí hơn 311 tỷ đồng, đạt khoảng 86% kế hoạch.
Phường Chơn Thành đặt mục tiêu hoàn tất toàn bộ công tác bồi thường, hỗ trợ và tái định cư trong năm 2025 để bảo đảm tiến độ dự án cao tốc.
Doanh nghiệp của tỷ phú Phạm Nhật Vượng làm dự án hơn 930ha tại Tây Ninh
Liên danh Công ty cổ phần Đầu tư Xây dựng Thái Sơn và Công ty Cổ phần Đầu tư Xây dựng Đại An (liên danh Thái Sơn - Đại An), hai doanh nghiệp thành viên của Vinhomes, vừa lập báo cáo đánh giá tác động môi trường cho dự án khu đô thị mới Tân Mỹ tại xã Hậu Nghĩa, tỉnh Tây Ninh. Dự án có quy mô hơn 930ha, tổng vốn đầu tư dự kiến trên 74.406 tỷ đồng, dân số khoảng 81.000 người.
Theo quy hoạch, khu đô thị được phát triển thành tổ hợp đa chức năng gồm nhà ở, thương mại - dịch vụ, giáo dục, y tế, công viên cây xanh và các công trình công cộng. Dự án chia thành 3 phân khu: khu A là đô thị mật độ cao; khu B phát triển theo mô hình đô thị sinh thái, mật độ thấp; khu C bố trí đa dạng loại hình nhà ở, trong đó có nhà tái định cư và nhà ở xã hội.