Giao dịch sụt giảm 60%, giá căn hộ Hà Nội vẫn tăng cao
(VNF) - Trong quý I/2026, phân khúc căn hộ chung cư Hà Nội ghi nhận khoảng 4.000 giao dịch, giảm 60% so với quý trước và giảm 26% so với cùng kỳ năm trước.
Global City trước đây có tên gọi khu đô thị Sài Gòn Bình An, là một trong những dự án có quy mô và vị trí đẹp cuối cùng còn sót lại ở trung tâm TP. HCM. Doanh nghiệp đầu tư dự án này là Công ty Cổ phần Đầu tư và Phát triển Sài Gòn (SDI).
Trong suốt nhiều năm, SDI được biết đến là thành viên của tập đoàn Him Lam. Tuy nhiên, đến cuối tháng 7/2021, SDI có tân chủ tịch HĐQT là bà Mai Thị Kim Oanh, trong khi ông Bùi Đức Khoa là tổng giám đốc. 2 vị này đồng thời đứng tên người đại diện theo pháp luật của SDI.
Bà Kim Oanh sinh năm 1980, có kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực kế toán, từng công tác tại Savills Việt Nam rồi bất động sản Phát Đạt, trước khi gia nhập hệ sinh thái Masterise Group, đảm trách vai trò Kế toán trưởng tại Công ty Cổ phần Đầu tư TCO Việt Nam vào giữa năm 2016, rồi Công ty Cổ phần May thêu Mỹ Sơn vào năm 2018. Từ tháng 3/2020, bà là trưởng Ban kiểm soát Công ty Cổ phần Tập đoàn Masterise.
Qua tìm hiểu, được biết SDI từ 15/12/2021 - 4/1/2022 đã phát hành thành công 6.574,6 tỷ đồng trái phiếu kỳ hạn 36 tháng. Bên thu xếp không được công bố, tuy nhiên trong cùng khoảng thời gian này, SDI đã thế chấp nhiều khu đất thành phần trong dự án tại Techcombank.
Cụ thể, SDI thế chấp tới 28 ô đất gồm: LV1-1;LV1-2; LV1-3; LV1-4; LV1-5; LV1-6; LV1-7; LV1-8; LV2-2; LV2-3, LV2-4; LV2-5; LV2-12; LV2-13; LV2-14; LK1; LK2; LK3; LK8; LK9; LK10; LK11; LK12; LK13; LK14; LK15; CT3; CT4 tại tại Techcombank Khối KHDN quy mô vừa.
Dự án Sài Gòn Bình An từng được Sacombank định giá lên tới 19.500 tỷ đồng. Nhưng đó là câu chuyện của nhiều năm trước, mức giá hiện nay chắc hẳn đã tăng cao hơn rất nhiều, và sức ép chi phí vốn cho thương vụ M&A cũng là không hề nhỏ.
Thực tế này có lẽ giải thích tại sao ngay sau khi thay đổi cấu trúc thương tầng tại SDI, Ngân hàng TMCP Kỹ Thương Việt Nam (Techcombank) và Công ty Cổ phần Chứng khoán Kỹ Thương (TCBS) ngày 30/7/2021 và 4/10/2021 đã thu xếp cho Công ty Cổ phần Osaka Garden, Công ty Cổ phần Hoàng Phú Vương và Công ty Cổ phần Hoa Phú Thịnh phát hành tổng cộng 15.500 tỷ đồng trái phiếu qua 4 đợt, với mục đích đặt cọc nhận chuyển nhượng một phần dự án Sài Gòn Bình An.
Cả Hoàng Phú Vương, Osaka Garden đều nằm trong top các doanh nghiệp phát hành trái phiếu lớn nhất, với mức lãi suất cao nhất trong 9 tháng đầu năm 2021 do FiinGroup công bố. Mức lãi suất mà Hoàng Phú Vương (12,9%/năm) và Osaka Garden (13,28%/năm) bỏ xa mặt bằng chung lãi suất hiện nay (8-10%/năm).
Hiện nay, siêu dự án Global City rộng 117ha được giới thiệu do Masterise Homes phát triển. Theo tìm hiểu từ nhiều sàn giao dịch tại TP. HCM, giá chào bán của dự án này thuộc hàng đắc đỏ bậc nhất, khoảng 400 triệu đồng/m2. Một số nền đất có vị trí đẹp, kết nối trực tiếp với trục đường cao tốc TP. HCM - Long Thành - Dầu Giây có mức giá "nhảy" lên đến gần 600 triệu đồng/m2.
Mức giá được cho là “lập đỉnh” tại khu vực khi chủ đầu tư “hét” giá cho căn nhà phố thương mại diện tích 95m2 xây dựng 1 tầng trệt, 4 tầng lầu, tổng diện tích sàn sử dụng là 361 m2 có giá lên đến hơn 38,1 tỷ đồng. Mức giá này chưa bao gồm thuế VAT, lệ phí trước bạ và các loại thuế phí liên quan đến việc cấp sổ đỏ cho căn nhà.
Theo một số môi giới lão luyện tại khu Đông Sài Gòn, sở dĩ chủ đầu tư Masterise Homes “hét ra lửa” khi giao mức giá “trên trời” cho mỗi căn nhà phố tại dự án The Global City không chỉ bởi thương hiệu của chủ đầu tư, vị trí đắc địa, quy hoạch và tầm thiết kế đẳng cấp của dự án, mà còn bởi gần như vài năm trở lại đây, TP. HCM không còn quỹ đất để phát triển một dự án quy mô hoành tráng với quy hoạch là tổ hợp thương mại dịch vụ và khu nhà ở cao cấp, bao gồm 10.000 căn hộ cao cấp, 1.800 sản phẩm nhà phố thấp tầng…
(VNF) - TP.Hải Phòng đã chấp thuận chủ trương đầu tư dự án khu nhà ở xã hội tổng mức đầu tư 846 tỷ đồng, quy mô gần 590 căn hộ tại phường An Biên.
(VNF) - Từ Bắc vào Nam, hàng loạt dự án bất động sản của T&T Group đã và đang dần lộ diện sau một thời gian chuẩn bị. Việc các dự án được triển khai đồng loạt trên nhiều địa bàn đặt ra câu hỏi: bầu Hiển đang theo đuổi cách làm gì trên thị trường bất động sản?
(VNF) - Đà tăng trưởng kinh tế mạnh mẽ của Hải Phòng đang kéo theo nhu cầu lớn về các mặt bằng kinh doanh tại khu vực trung tâm. Trong bối cảnh nguồn cung hạn chế, Royal Boulevard tại Vinhomes Royal Island nổi lên như một đại lộ thương mại hiếm hoi, thu hút sự săn tìm của giới đầu tư trong và ngoài thành phố.